Hotline: 0934.682.133
Hiện nay, kinh doanh online trên mạng xã hội, facebook là một hiện tượng rất phổ biến; vậy việc kinh doanh đó có cần phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật? Luật Toàn Long sẽ giúp bạn tìm hiểu thêm về vấn đề này.
 Khoản 1, Điều 6 Thông tư số 47/2014/TT-BCTquy định về quản lý kinh doanh trên mạng xã hội như sau:
1. Các mạng xã hội có một trong những hình thức hoạt động quy định tại điểm a, điểm b, điểm c Khoản 2 Điều 35 Nghị định số 52/ 2013/ NĐ- CP phải tiến hành đăng ký với Bộ Công Thương dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử.

Theo đó, tại Khoản 2 điều 35 nghị định số 52/2013/NĐ-CP quy định về các hình thức hoạt động của sàn giao dịch thương mại điện tử:
“2. Các hình thức hoạt động của sàn giao dịch thương mại điện tử:
a) Website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;
b) Website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;
c) Website có chuyên mục mua bán trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ;
Về mặt bản chất và phương thức tổ chức, việc buôn bán online trên mạng xã hội Facebook cũng giống với hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch thương mại điện tử. Tuy nhiên, người bán hàng trên đó không phải đăng ký với Bộ Công Thương mà chỉ những doanh nghiệp vận hành mạng xã hội, website này mới phải tiến hành đăng ký. 

Nghị định số 52/2013/NĐ-CP về Thương mại điện tử do Chính phủ ban hành ngày 16/5/2013 quy định: “Người bán hàng trên sàn giao dịch thương mại điện tử phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật”.
Hiện nay, pháp luật chưa có những quy định cụ thể về việc kinh doanh, buôn bán online trên mạng xã hội như Facebook. Vì vậy, bạn có quyền kinh doanh những sản phẩm mà pháp luật không cấm. Việc kinh doanh online của bạn trên trang mạng xã hội hoàn toàn được phép, bạn không cần phải đăng ký với Bộ Công thương.

Mọi thắc mắc về vấn đề trên, xin Quý khách vui lòng liên hệ đến Luật Toàn Long qua HOTLINE 19006208 hoặc trực tiếp đến Công ty Luật Toàn Long để được giải đáp. Địa chỉ: số 61, ngõ 12, phố Đào Tấn, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, Hà Nội
 
 

No Comments

Ý kiến phản hồi

hinhanh

Tư vấn trực tuyến

team8
Mr Long - Tư vấn đầu tư

mr.long - 0934.682.133

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms Châm - Dân sự - hình sự

- 0936.324.323

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Phùng - Công chứng

- 0936.636.623

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms. Hà Linh - Doanh nghiệp

doanhnghiep - 0902.264.363

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Quý - Giấy phép

- 0906 284 263

luattoanlong@gmail.com
LUẬT TOÀN LONG