Hotline: 0934.682.133
Gần đây, trên mạng xã hội xuất hiện liên tục những hình ảnh các vụ đánh ghen của các bà vợ với nhân tình được dư luận vô cùng quan tâm.. Nhưng liệu hành vi đánh ghen có nên hay không? Pháp luật có quy định gì đối với trường hợp này? Những “kẻ thứ ba” có phạm tội gì không?
1. Người đi đánh ghen có thể vi phạm những tội gì 
Tùy vào tính chất, mức độ của hành vi đánh ghen và tùy vào thiệt hại về mặt vật chất cũng như sức khỏe của người bị đánh ghen mà người đánh ghen có thể bị xử lý về những tội danh khác nhau.
Nếu người bị đánh ghen chết thì người đánh ghen có thể bị xử lý hình sự về tội "Giết người" theo Điều 93 Bộ luật hình sự (BLHS) 1999.
Nếu người bị đánh ghen có tỷ lệ thương tật từ 11% trở lên thì người đánh ghen có thể bị xử lý hình sự về tội "Cố ý gây thương tích" theo Điều 104 BLHS.
Ngoài ra, nếu như không đủ yếu tố để cấu thành tội cố ý gây thương tích nêu trên thì hành vi của chị có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điểm e, khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: ...e) Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác...
 
Nếu hành vi đánh ghen gây ầm ĩ, náo loạn nơi công cộng và cản trở, ách tắc giao thông hoặc cản trở sự hoạt động bình thường của cơ quan nhà nước, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân... thì người đánh ghen có thể bị xử lý về tội "Gây rối trật tự công cộng" theo Điều 245 BLHS.
 
2. Đối với người có hành vi ngoại tình
BLHS ban hành năm 2015 và có hiệu lực vào ngày 1/7/2016 tới đây đã quy định người có hành vi quan hệ "ngoài luồng" (tức là người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ) có thể sẽ bị phạt tù nếu việc quan hệ "ngoài luồng" đó làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Mức phạt như sau:
Đối với những người có hành vi ngoại tình, sẽ bị phạt tiền theo quy định tại Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013, cụ thể như sau:
"Điều 48: Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn 1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
b) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ; Căn cứ vào quy định này thì người chồng có quan hệ bất chính, chung sống như vợ chồng với cô gái trẻ cũng có thể bị phạt tiền như trên.
 

No Comments

Ý kiến phản hồi

hinhanh

Tư vấn trực tuyến

team8
Mr Long - Tư vấn đầu tư

mr.long - 0934.682.133

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms Châm - Dân sự - hình sự

- 0936.324.323

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Phùng - Công chứng

- 0936.636.623

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms. Hà Linh - Doanh nghiệp

doanhnghiep - 0902.264.363

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Quý - Giấy phép

- 0906 284 263

luattoanlong@gmail.com
LUẬT TOÀN LONG