Hotline: 0934.682.133
Luật sư cho tôi hỏi ạ. Tôi đã ly hôn vợ được 3 năm. Tòa án ra quyết định cho vợ tôi nuôi 2 con. Bây giờ tôi muốn nuôi 1 cháu được không? Tôi có nói với cô ấy để tôi nuôi 1 cháu cô ấy không đồng ý.
Luật sư cho tôi hỏi ạ. Tôi đã ly hôn vợ được 3 năm. Tòa án ra quyết định cho vợ tôi nuôi 2 con. Bây giờ tôi muốn nuôi 1 cháu được không? Tôi có nói với cô ấy để tôi nuôi 1 cháu cô ấy  không đồng ý.
TRẢ LỜI
Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Toàn Long xin được trả lời như sau:
          Về quyền nuôi con, theo quy định tại khoản 1,2 điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014:
          “1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
          2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.”
Tuy anh và vợ đã ly hôn 3 năm nhưng anh vẫn có quyền trông nom, chăm sóc và giáo dục con. Và tại khoản 1, khoản 2 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định rõ:
“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.”
          Trong trường hợp của anh, vì vợ không đồng ý để anh nuôi một cháu anh có thể chứng minh khả năng về tài chính, chỗ ở ổn định, có đầy đủ điều kiện  phù hợp với việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con, phẩm chất đạo đức tốt. Bên cạnh đó, Tòa án cũng sẽ xem xét nguyện vọng của con xem con muốn ở với ai nếu trong trường hợp này con anh đã đủ 7 tuổi trở lên. Theo quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự thì anh có thể gửi đơn lên Tòa án nhân dân Huyện nơi vợ anh cư trú để yêu cầu quyền nuôi con.
Mọi ý kiến, thắc mắc về vấn đề trên vui lòng liên hệ Luật Toàn Long hotline 19006208 để được giải đáp. Xin chân thành cảm ơn!
#MM

 

No Comments

Ý kiến phản hồi

hinhanh

Tư vấn trực tuyến

team8
Mr Long - Tư vấn đầu tư

mr.long - 0934.682.133

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms Châm - Dân sự - hình sự

- 0936.324.323

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Phùng - Công chứng

- 0936.636.623

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms. Hà Linh - Doanh nghiệp

doanhnghiep - 0902.264.363

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Quý - Giấy phép

- 0906 284 263

luattoanlong@gmail.com
LUẬT TOÀN LONG