Hotline: 0934.682.133
Luật Toàn Long với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực Pháp luật về Thừa kế và đội ngũ Luật sư chuyên nghiệp, xin được tư vấn quý khách về vấn đề sau:
Hỏi: Ông tôi qua đời để lại di chúc nhưng trong di chúc không có tên của bà tôi. Vậy bà tôi có được hưởng phần nào di sản thừa kế của ông tôi để lại hay không ?
Đáp: Theo quy định tại  Điều 669 BLDS Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc:

"Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động."
Như vậy, bà bạn xếp theo thứ tự hàng thừa kế thứ nhất  quy định tại điểm a, Khoản 1 Điều 676 như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
Do đó, bà bạn vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của người thừa kế theo pháp luật.
Mọi thắc mắc về vấn đề trên xin quý khách liên hệ trực tiếp để chúng tôi giải đáp qua HOTLINE 19006208.
 

No Comments

Ý kiến phản hồi

hinhanh

Tư vấn trực tuyến

team8
Mr Long - Tư vấn đầu tư

mr.long - 0934.682.133

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms Châm - Dân sự - hình sự

- 0936.324.323

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Phùng - Công chứng

- 0936.636.623

luattoanlong@gmail.com
team8
Ms. Hà Linh - Doanh nghiệp

doanhnghiep - 0902.264.363

luattoanlong@gmail.com
team8
Mr. Quý - Giấy phép

- 0906 284 263

luattoanlong@gmail.com
LUẬT TOÀN LONG